กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

1
Fortigate / Re: สอบถามเรื่อง Bandwidth internet ของ fortigate
« กระทู้ล่าสุด โดย alpha25 เมื่อ 4 ชั่วโมง เเล้ว »
ใช้ Fortigate รุ่นไหนอยู่ครับ ถ้าเป็นรุ่นที่มี Port SFP ก็ใส่  FortiGate 10GE SFP TRANSCEIVER Module (SFP) Multimode ครับ

ใช้  100D อยู่ครับผม
2
Fortigate / Re: สอบถามเรื่อง VPN ระหว่าง HQ กับ branch ครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย nipon เมื่อ 10 ชั่วโมง เเล้ว »
แยก IPsec site to site vpn ออกมาอีก ชุด สำหรับวงที่ต้องการให้ออก net ที่ HQ ครับ
3
ปรกติเปิด Application Control  จะทำให้ Throughput ลดลงอยู่แล้วครับ  พอดีดูใน spec sheet FortiGate 90D เปิด Antivirus แล้วลดเหลือ 35 Mbps  ตัว Application Control น่าจะหนีกันไม่มากครับ เมื่อเปิดใช้งาน พอดีรุ่นนี้ไม่มีค่าระบุไว้โดยตรงแต่รุ่นใหม่ๆ จะมีบอกไว้
4
Fortigate / Re: สอบถามเรื่อง Bandwidth internet ของ fortigate
« กระทู้ล่าสุด โดย nipon เมื่อ 11 ชั่วโมง เเล้ว »
ใช้ Fortigate รุ่นไหนอยู่ครับ ถ้าเป็นรุ่นที่มี Port SFP ก็ใส่  FortiGate 10GE SFP TRANSCEIVER Module (SFP) Multimode ครับ
5
Fortigate / สอบถามเรื่อง VPN ระหว่าง HQ กับ branch ครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย alpha25 เมื่อ 16 ม.ค. 21, 06:48:31น. »
ผมมี HQ กับ Branch ทำ VPN IPsec site to site กันอยู่ แต่อยากให้บางวงแลนที่ branch มาออก internet ที่ hq โดยผ่าน vpn tunnel ที่เชื่อมถึงกัน พอจะมีวิธีไหมครับ
6
block application   น่าจะมีเป็นการ block p2p ครับเป็นการ limit  banwide  ทำให้ลดลงครับ


ปลด Block P2P แล้วก็ไม่หายครับ

ถ้าเอา Application Control ออกจาก Policy ความเร็วจะมาเต็ม 1G

แต่ผมต้องการจะบล็อค P2P ด้วยอะครับ
7
Fortigate / สอบถามเรื่อง Bandwidth internet ของ fortigate
« กระทู้ล่าสุด โดย alpha25 เมื่อ 15 ม.ค. 21, 17:11:21น. »
คือตอนนี้ความเร็วของ internet มันแตะ 1 Gigabit แล้วครับ ปีนี้หรือปีหน้าอาจจะถึง 2 Gigabit
ทีนี้ถ้าเราเชื่อมเน็ตที่เร็วขนาดนั้นเข้ากับ firewall ด้วยความที่ firewall มันมี interface แค่ 1 gigabit มันพอจะมีวิธีไหนครับ ที่จะทำให้เราใช้ bandwidth internet ที่เกินจาก 1 gigabit ได้
8
Fortigate / Re: Restore config FGT80E to FGVM แล้ว error
« กระทู้ล่าสุด โดย tickymaster เมื่อ 15 ม.ค. 21, 11:21:15น. »
อุปกรณ์ ควรเป็นอุปกรณ์รุ่นเดียวกัน หรือไกล้เคียงครับ
Fw v. เดียวกันครับ
9
Fortigate / Re: Restore config FGT80E to FGVM แล้ว error
« กระทู้ล่าสุด โดย somjang เมื่อ 15 ม.ค. 21, 08:27:25น. »
แสดงว่า ถ้าเป็น config จาก FGT Hardware ต้อง restore ด้วย อุปกรณ์แบบเดียวกันหรอครับ
ถ้าอยากทำ LAB พวก ทดสอบไฟล์ restore ที่เรา backup จาก FGT Hardware มา พอจะมีวิธีแนะนำไหมครับ
ต้องส่งรายงานว่าไฟล์พวกนี้ สามารถ restore ได้ในกรณีที่มีปัญหา
10
Fortigate / Re: Restore config FGT80E to FGVM แล้ว error
« กระทู้ล่าสุด โดย tickymaster เมื่อ 14 ม.ค. 21, 17:56:12น. »
แปลง Config จาก FGT Hardware ใส่ใน FGVM  แก้ไขหลายส่วนอยู่น่ะครับ ในไฟล์ Config  ครับ header และ Interface ต้องอาศัยความชำนาญความเข้าใจพอสมควรครับ