เรื่อง: สอบถามการตั้งค่า Firewall : FORTINET FortiGate 200D

10107

My Name: jumbo2you ออฟไลน์
05 ส.ค. 17, 11:18:20น.
สอบถามการตั้งค่า Firewall : FORTINET FortiGate 200D  เนื่องจากปัจจุบันที่ บริษัทผมใช้ Firewall รุ่นนี้อยู่ ผมอยากสอบถามผู้รู้หน่อยครับ
1. ที่บริษัทใช้ IP 10.1.1.xxx,10.2.1.xxx  อยู่ซึ่ง ต้องเข้าไป Set IP ให้ทุกเครื่องที่ต้องการใช้งาน network ภายในบริษัท  
อยากถามว่า ใช้ Firewall รุ่นนี้ จะสามารถกำหนดให้ทั้ง บริษัท ใช้ IP Auto ได้หรือป่าวครับ จะได้ไม่ต้องมาคอย set IP ให้ทุกเครื่อง
2. Firewall   รุ่นนี้สามารถกำหมดค่า โดยที่ไม่ได้อ้าง IP ได้หรือไม่ครับ ซึ่งบริษัทมีการจำกัดการใช้าน Internet ของบุคคลากร โดยใช้ Firewall ตัวนี้กำหนด โดยการ Fix IP Address อยู่   สามารถกำหนดเป็นชื่อ Comname แทนได้มั้ยครับ ถ้าทั้งบริษัทเป็น IP Auto

แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับผม

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 07 ส.ค. 17, 01:42:22น.
1.สามารถให้เครื่องคอมของ User นั้น รับ IP AUTO จาก FortiGate ได้ครับ โดยเปิด DHCP ที่ FortiGate อยู่ที่เมนู System > Network > Interface  แล้วคลิกขวา Edit interface ที่ใช้งานอยู่ ที่เมนู DHCP Server ติ๊ก Enable ขึ้นมา แล้วหลังจากนั้น Address Range สามารถกำหนดช่วงการแจก IP ได้เลย (Start - End)

2.สามารถกำหนดได้ครับ ขึ้นอยู่กับกับการจัดการ Policy
และ Source Address ว่าเลือกเป็นแบบไหน  เป็น Address ที่เราต้องการ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ส.ค. 17, 20:07:10น. โดย earth

My Name: jumbo2you ออฟไลน์
ตอบกลับ #2 11 ส.ค. 17, 10:52:26น.
ขอบคุณมาครับ จะทดลอง Config ดูครับผม