Fortinet Products > Fortigate

มีปัญหาเรื่อง Site to Site VPN ครับ

(1/2) > >>

Zadong:
สวัสดีทุกท่านนะครับ

ผมมีปัญหาเรื่อง Site to Site VPN ทั้ง 2 ฝั่งใช้ Fortigate 80c Version 5.2 เหมือนกันครับ

ผมทำแล้วตาม Youtube ของ Fortigate

Site A สามารถเข้าไปถึง Network ภายในของ Site B ได้หมด

แต่ Site B ไม่สามารถเข้าถึง Network ภายในของ Site A ได้เลยครับ ผมลอง Traceroute จาก Firewall ของ Site B มาได้สุดเต็มที่ที่ ขา WAN1 ของ Firewall Site A ไม่ยอมวิ่งเข้าข้างใน

ตอนนี้ผมสงสัย 2 ส่วนคือ ไม่เรื่อง Static Route หรือ Policy

จริงๆ ผม Set ตาม Wizard ก็เลยไม่รู้ว่าผิดตรงไหนครับ

รบกวนพี่ๆทุกท่านด้วยครับ

yield:
ลองดูเรื่อง routing  ของ SiteB ครับ ว่า มีการ ทำ route มายัง SiteA  หรือไม่  ถ้าเป็นไปได้ ผมขอ การ Config ได้ไหมครับ capture รูปมาก็ได้ครับ

earth:

--- อ้างจาก: pattarachai.k ที่ 17 ก.พ. 17, 18:05:49น. ---ลองดูเรื่อง routing  ของ SiteB ครับ ว่า มีการ ทำ route มายัง SiteA  หรือไม่  ถ้าเป็นไปได้ ผมขอ การ Config ได้ไหมครับ capture รูปมาก็ได้ครับ

--- End quote ---

Capture ในส่วนของ Static Route และ Policy ของ VPN ครับ
แล้ว VPN ที่ทำเป็นแบบไหนครับ Interface Mode หรือ Tunnel Mode ครับ

Zadong:

--- อ้างจาก: earth ที่ 17 ก.พ. 17, 18:07:10น. ---
--- อ้างจาก: pattarachai.k ที่ 17 ก.พ. 17, 18:05:49น. ---ลองดูเรื่อง routing  ของ SiteB ครับ ว่า มีการ ทำ route มายัง SiteA  หรือไม่  ถ้าเป็นไปได้ ผมขอ การ Config ได้ไหมครับ capture รูปมาก็ได้ครับ

Capture ในส่วนของ Static Route และ Policy ของ VPN ครับ
แล้ว VPN ที่ทำเป็นแบบไหนครับ Interface Mode หรือ Tunnel Mode ครับ

ภาพบนเป็น Static Route Site A ครับ

ภาพบนเป็น Static Route Site B ครับ

ภาพบนเป็น Policy Site A ครับ จะสังเกตุเห็นว่าไม่มี Packets วิ่งเข้ามาเลยครับ มีแต่ Packets วิ่งข้ามออกไป

ภาพบนเป็น Policy Site B ครับ จะสังเกตุเห็นว่าไม่มี Packets วิ่งออกไปเลยครับ มีแต่ Packets วิ่งเข้ามา

ผมคิดว่าเป็น Interface Mode ครับ

ขอบคุณพี่ๆมากครับ

earth:

--- อ้างจาก: Zadong ที่ 20 ก.พ. 17, 09:56:08น. ---
--- อ้างจาก: earth ที่ 17 ก.พ. 17, 18:07:10น. ---

(คลิกเพื่อแสดงรูปที่ซ่อนอยู่.)

ภาพบนเป็น Static Route Site A ครับ

(คลิกเพื่อแสดงรูปที่ซ่อนอยู่.)

ภาพบนเป็น Static Route Site B ครับ

ภาพบนเป็น Policy Site A ครับ จะสังเกตุเห็นว่าไม่มี Packets วิ่งเข้ามาเลยครับ มีแต่ Packets วิ่งข้ามออกไป

ภาพบนเป็น Policy Site B ครับ จะสังเกตุเห็นว่าไม่มี Packets วิ่งออกไปเลยครับ มีแต่ Packets วิ่งเข้ามา

ผมคิดว่าเป็น Interface Mode ครับ

ขอบคุณพี่ๆมากครับ

มีทำ Policy Route ไหมครับ  (ทั้ง 2 ฝั่ง ฝั่ง A และฝั่ง B )
Capture มาหน่อยครับ

และที่เมนู VPN ที่ทำไว้ ขอดูในส่วนของ Local Subnets และ Remote Subnets ทั้ง 2 ฝั่ง ฝั่ง A และฝั่ง B ด้วยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version