เรื่อง: Traffic shaping Windows update แนะนำด้วยครับ

6284

My Name: nplpc ออฟไลน์
03 ก.ค. 17, 12:46:57น.
Traffic shaping Windows update เหมือนไม่อยู่เลยครับ
เลือก Application control เลือกทั้งหมวด Update เลย ไปดู Traffic ก็ยังมีไปทาง update Microsoft ครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 03 ก.ค. 17, 13:51:49น.
นั้นขอดูหน้า Traffic Shaping Policy หน่อยครับ ว่ามีทำอะไรบ้าง

และเห็นมีทำ Custom URL Category เอง ที่มีชื่อว่า "custom3"
ขอดูด้วยครับว่ามีใส่ URL อะไรบ้าง

My Name: nplpc ออฟไลน์
ตอบกลับ #2 03 ก.ค. 17, 22:16:13น.
custom3 เพิ่งลองทำตอนที่ shape ไม่อยู่ครับ แต่ก็ยังไม่หาย  คือผมสงสัยว่า ตัวนี้ไม่ได้อยู่กลุ่ม Application Control(Update)  เข้าใจเองว่าอาจหลุดไป web filter

ประเด็นคือ ผมมี link ออก Inter 3Mbps ต้องการ  ให้Line PC และ Email เป็นหลัก  Guarantee BW ไว้  1.5Mbps

ใช้ Fortigate 90D V5.4 ครับ

รูปแบบคือ   
Router 1 ต่อ WAN1  FG90D ออกเน็ต
Router 2 ต่อ Internal2  FG90D เชื่อมต่อมาจาก Branch  เพื่อออกเน็ต สำนักงานใหญ่
Internal3 ใช้งาน สำนักงานใหญ่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ค. 17, 22:19:45น. โดย nplpc