เรื่อง: สอบถามเรื่องการทำ traffic shaping

6130

My Name: phichet ออฟไลน์
01 ก.ค. 17, 08:19:54น.
พอดีได้ทำ traffic shaping แบบ per ip เอาไว้นะครับ
แต่ว่ามันเกิดเหตุการณ์ที่ว่า แต่ละ ip ใช้ bandwidth ที่ตัวเองได้รับจัดสรร
เช่น นาย a ได้รับ bandwidth 2 mb ใช้ youtube กลายเป็นว่า youtube กิน bandwidth หมด
จนไม่สามารถใช้งานอย่างอื่นได้เลยครับ

จึงอยากถามว่าจะทำอย่างไรให้ นาย a ใช้ traffic อย่างอื่นได้พร้อมโดยการแชร์ bandwidth ที่ตัวเองได้รับครับ

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 03 ก.ค. 17, 09:55:51น.
ก็ถูกต้องครับ ถ้าใช้ traffic shaping แบบ per ip จะถูกจัดสรรให้กับ IP เครื่องนั้นๆ
ถ้าให้เครื่องเขา 2 Mbps ก็จะได้แค่ 2 Mbps ครับ  จะใช้งานอะไรก็แล้วแต่ก็จะได้เพียง 2 Mbps ครับ

ถ้าอยากจะได้ Traffic อย่างอื่นได้พร้อมโดยการแชร์ bandwidth ที่ตัวเองได้รับ
ก็จะต้องใช้แบบ Shared ครับ