เรื่อง: สอบถามตั้งค่า Syslog ครับ

4320

My Name: jjbear ออฟไลน์
24 ธ.ค. 21, 14:47:12น.
สวัสดีครับ อยากสอบถามว่าการส่ง LOG ไปยังเครื่อง Synology Nas สามารถทำได้ไหมครับ FortiOS V7.0.3 ครับ

ลองทำตามหลายๆเว็บโดยผ่าน CLI Command แล้วแต่ยังไม่สามารถทำได้ครับ

ใครพอมีประสบการณ์รบกวนหน่อยนะครับ พอดีเป็นมือใหม่ครับ
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธ.ค. 21, 14:51:28น. โดย jjbear

My Name: HartSaharat ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 28 ธ.ค. 21, 12:19:22น.
ทำในหน้า GUI ได้เลยครับ และตรวจสอบว่า Firewall นั้นเห็น NAS มั้ย ด้วยการ ping จาก firewall ไป NAS ครับ
# execute ping (IP NAS) ถ้าเจอก็ส่งไปได้ครับ
แทบซ้ายมือ Logs&Report --> Log settings --> enable send logs to syslog --> IP address NAS

My Name: tickymaster ออฟไลน์
ตอบกลับ #2 30 ธ.ค. 21, 06:58:10น.
สวัสดีครับ อยากสอบถามว่าการส่ง LOG ไปยังเครื่อง Synology Nas สามารถทำได้ไหมครับ FortiOS V7.0.3 ครับ

ลองทำตามหลายๆเว็บโดยผ่าน CLI Command แล้วแต่ยังไม่สามารถทำได้ครับ

ใครพอมีประสบการณ์รบกวนหน่อยนะครับ พอดีเป็นมือใหม่ครับ

การส่ง logเข้า nas ,ตรงๆไม่สามารถทำได้น่ะครับ ต้องหาอุปกรณ์ที่มีโปรแกรม เก็บlog เช่น syslog ครับ

My Name: nipon ออฟไลน์
ตอบกลับ #3 30 ธ.ค. 21, 08:16:18น.
เปิดใช้งาน log center บน NAS หรือยังครับ ลองดูตาม link

https://www.youtube.com/watch?v=bdMmYFTTFEc