เรื่อง: ขอสอบถาม การรีเซ็ต Fortigate 60E

2624

My Name: budraprest ออฟไลน์
21 ต.ค. 21, 13:24:46น.
เนื่องจากมือใหม่ครับ และลองนำของเก่ามาทดลองใช้งาน ซึ่งมีการตั้งค่าคอนฟิคเดิมไว้

จึงขอสอบถามว่า
1. ผมสามารถกดปุ่ม Reset ด้านหลังกล่องเหมือนกับ Router ทั่วไป จะเริ่มค่า Default setting ทั้งหมดได้หรือไม่
2. หลังจากกด Reset แล้ว สามารถเสียบสาย LAN เพื่อตั้งค่าได้หรือไม่ แล้วเสียบตั้งค่าจาก Port ไหน และต้องใช้โปรแกรมหรือไม่หรือ Config ผ่าน Web Browser ได้เลย

ขอบคุณครับ

*** ปล. ผมลองกดปุ่มไว้โดยจับเวลา 60 วินาที เเต่ไม่มีอาการอะไรเลย สามารถใช้วิธีอื่นเพื่อ Reset ได้อีกหรือไม่

My Name: tickymaster ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 21 ต.ค. 21, 13:35:03น.
หลังจาก reset แล้ว จะกลับค่าเดิมเป็น ค่า Defual ของ Fortigate ครับ เป็น 192.168.1.99  user เป็น admin password ไม่มี ครับถ้า กดปุ่มreset ไม่ได้ให้ใช้สาย console ครับ

https://kb.fortinet.com/kb/documentLink.do?externalID=FD37052

My Name: budraprest ออฟไลน์
ตอบกลับ #2 25 ต.ค. 21, 09:11:05น.
ขอบพระคุณมากครับ  :D :D