เรื่อง: ทำการตั้งค่า IPsec VPN Client แต่ติดหน้าจอนี้ครับ รบกวนด้วยครับ

11322

My Name: chaiwtn ออฟไลน์
09 มิ.ย. 17, 17:08:57น.
ทำการตั้งค่า IPsec VPN Client แต่ติดหน้าจอนี้ครับ รบกวนด้วยครับ

ต้องแก้ไขอย่างไรครับ  :'(
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิ.ย. 17, 00:09:44น. โดย chaiwtn

ตอบกลับ #1 10 มิ.ย. 17, 14:43:51น.
ทำตาม http://cookbook.fortinet.com/video-ipsec-vpn-with-forticlient/ ได้แล้วครับ  :)

สอบถามเพิ่มเติม เมื่อเครื่อง Client ที่ VPN เข้ามาได้แล้ว ถ้าอยากจะ Block ไม่ให้ใช้งานเน็ต ต้องกำหนดตรงไหน
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิ.ย. 17, 15:45:18น. โดย chaiwtn

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #2 12 มิ.ย. 17, 09:25:18น.
ทำตาม http://cookbook.fortinet.com/video-ipsec-vpn-with-forticlient/ ได้แล้วครับ  :)

สอบถามเพิ่มเติม เมื่อเครื่อง Client ที่ VPN เข้ามาได้แล้ว ถ้าอยากจะ Block ไม่ให้ใช้งานเน็ต ต้องกำหนดตรงไหน

ที่ Policy ขา IPSecVPN -> WAN
ให้เลือก Action เป็น Deny หรือว่าให้ลบ Policy นี้ออกเลย  (ถ้ามีอยู่แล้ว)

ถ้ายังไม่มี Policy (IPSecVPN -> WAN)
ก็ไม่ต้องสร้างขึ้นมา
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิ.ย. 17, 09:28:13น. โดย earth

ตอบกลับ #3 12 มิ.ย. 17, 15:16:13น.
ขอบคุณมากครับ เดี่ยวลองดูก่อน ถ้าติดจะแจ้งนะครับ

ตอบกลับ #4 13 มิ.ย. 17, 09:20:52น.
ใช่หน้านี้ไหมครับ

ผมลองแล้วทำไมยังเข้าเน็ตได้เหมือนเดิมครับ

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #5 13 มิ.ย. 17, 10:11:34น.
ใช่หน้านี้ไหมครับ
(คลิกเพื่อแสดงรูปที่ซ่อนอยู่.)

ผมลองแล้วทำไมยังเข้าเน็ตได้เหมือนเดิมครับ

ใช่ครับ
นั้นอย่างนี้ครับที่ Policy ตรง Source Address ให้กำหนดเป็น Address ที่ได้ Assign ให้กับ VPNClient ที่เข้ามา เป็นชุด IP Range ที่ได้กำหนดไว้ : 10.77.20.100-10.77.20.110   ดูครับ

หรือลบ Policy นี้ออกเลยก็ได้ครับ

แต่ถ้ายังได้ อยู่ลอง tracert หรือ traceroute ออกเน็ตดูครับว่า มันออก (hop) ที่ไหน ออกที่ FortiGate หรือออกฝั่งที่ Users ใช้งานอยู่

ปล.ถ้าให้ดี ให้ทำการทดสอบ VPN โดยใช้เน็ตบนมือถือ (3G/4G) หรือว่าปล่อย WiFi Hotspot ออกมา    หรือว่าใช้เน็ตภายนอก Office เพื่อทำการทดสอบครับ