เรื่อง: certificate fortigate ต้องไปโหลดจากที่ไหนในกรณีที่ไม่ได้ตอบ MA สามารถโหลดได้ไหม

9509

My Name: chaiwtn ออฟไลน์
09 มิ.ย. 17, 16:42:14น.
certificate fortigate ต้องไปโหลดจากที่ไหนในกรณีที่ไม่ได้ตอบ MA สามารถโหลดได้ไหมครับ  :)

My Name: yield ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 09 มิ.ย. 17, 17:08:52น.
certificate fortigate ต้องไปโหลดจากที่ไหนในกรณีที่ไม่ได้ตอบ MA สามารถโหลดได้ไหมครับ  :)
ถ้าเป็น default Certificate ของ fortigate มีอยู่ในตัว box อยู่แล้วครับ ถ้าในกรณีไม่ต่อ MA  ก็จะยังสามารถใช้งานได้อยู่ครับ แต่ถ้าเกิดมีอะไร Update มา ก็จะไม่มีการ Update ครับ
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิ.ย. 17, 17:10:33น. โดย yield

ตอบกลับ #2 09 มิ.ย. 17, 17:19:08น.
พอดีพึ่งเข้ามาอยู่ใหม่กำลังเช็คว่าที่ใช้อยู่สามารถทำอะไรได้บ้างครับ    certificate เครื่องครับ

ถ้าแบบนี้คือมีตามมาตรฐานใช่ไหมครับ
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิ.ย. 17, 17:25:36น. โดย chaiwtn

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #3 09 มิ.ย. 17, 17:47:02น.
ลองดูตามนี้นะครับ จาก Fortinet
http://cookbook.fortinet.com/preventing-certificate-warnings/

แล้วส่วนมากจะใช้ "Fortinet_CA_SSLProxy" certificate  นะครับ