เรื่อง: FortiGate 80C

4253

My Name: poppoth ออฟไลน์
18 ม.ค. 21, 17:04:49น.
พอดีผมเป็นมือใหม่ด้าน Network ระดับเริ่มต้นเลยครับ เพิ่งดันตัวเองจากงาน IT-Support ขึ้นมาดูระบบตอนนี้ยังไม่ได้จับงาน Network มานักรอ Firewall และ Server เข้า ระหว่างรอก็เลยอยากทำ Project Home network ขึ้นมาครับ
ตอนนี้มี Cisco ws-c2960-24 port, NAS Synology, Computer(ลง Windows server 2019 พร้อม Setup AD, DNS server, DHCP Server) ซึ่งตอนนี้กำลังจะได้ FortiGate 80C เข้ามาใช้งานใน Lab นี้ด้วย อยากได้คำแนะนำครับ ว่าเล่นอะไรได้บ้าง ถ้าใช้งานแบบ Home use คิดว่า FortiGate ไม่น่าจะมี License ครับ สิ่งที่จะเรียนปรึกษา
1. FortiGate 80C ตัวนี้่เล่นได้ถึงไหนบ้างครับ และ ถ้าเปิด 24/7 กินไฟเยอะมั้ย ถ้าไม่เยอะมากจะ Down Pi-Hole server ครับคิดว่าไม่น่าได้ใช้แล้ว
2. อยากได้การบ้านครับ อุปกรณ์ที่ผมมี ส่วนใหญ่แล้ว Network Engineer เขา Setup อะไรกับบ้างครับ
3. ส่วนตัวคิดว่าเสียงพัดลมของ Cisco SW ค่อนข้างดัง(อาจจะเพราะเปิดที่บ้าน ไม่ใช่ห้อง server) พี่ๆ ที่ทำ Lab แบบนี้แก้ไขกันยังไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ :)

My Name: tickymaster ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 25 ม.ค. 21, 17:02:07น.
ศึกษา Firewall เกี่ยวกับ Fortigate ลองศึกษาดูตามคู่มือ ดูครับ

https://docs.fortinet.com/document/fortigate/6.0.0/cookbook/509275/getting-started 

ตอบกลับ #2 06 ก.พ. 21, 14:56:52น.
ขอบคุณครับ
ตอนนี้ติดปัญหาคือเจ้าของเก่าเขาไม่ได้ Reset Fac มาให้ด้วย แล้วผมเข้า user maintainer ไม่ได้เลย แฮะๆ

ตอบกลับ #3 08 ก.พ. 21, 15:04:58น.
ทำผ่าน CLI โดยใช้สาย Console

** การ Reset Password ตัว Fortigate **
1.) ใช้สาย Console ต่อเข้ากับ FGT
2.) เปิดเครื่อง FGT ขึ้นมา รอจนบูทเสร็จ
3.) ล้อกอินโดยใช้ User: maintainer Pass: bcpb แล้วตามด้วย Serial No. ครับ

เช่น ผมจะล็อกอินเข้า FGT60B1234567890
ให้พิมพ์ล็อกอินว่า
User: maintainer
Pass:

Pass: bcpbFGT60B1234567890

แล้วกด Enter ครับ

หมายเหตุ ต้องพิมพ์ภายในเวลาที่กำหนดด้วยนะครับ ประมาณ 10 กว่าวินาที แนะนำให้ก็อปคำสั่งเก็บไว้ก่อนเลย

พอเข้าไปได้ให้ใช้คำสั่ง
# show system interface (เพื่อดู IP ที่ interface ต่างๆ)
# config system admin (เพื่อคอนฟิก Admin)
# edit admin (เพื่อแก้ไข admin)
# set password 123456 (แก้ password ตามที่ต้องการ)
# end (จบการคอนฟิก)
# set (คำสั่งเรียกดูคำสั่งการตั้งค่าต่อไปต่างๆ)

ตอบกลับ #4 13 ก.พ. 21, 15:23:07น.
ลองตามที่ท่าน tickymaster แนะนำมาแล้วครับสรุปว่าไม่ได้เลยเหมือนกัน Error แจ้ง Login incorrect ครับ

** วิธีที่ลองคือก็อปมาแล้ววางใน CLI ครับ
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.พ. 21, 15:44:35น. โดย poppoth

ตอบกลับ #5 17 ก.พ. 21, 15:28:18น.
login error ลองตรวจสอบดู serail ที่อยู่ใต้ box ตรงกันไหมครับว่ามีค่า เว้นวรรคค่าว่างไหมครับ

ตอบกลับ #6 17 ก.พ. 21, 15:30:51น.
ขออนุญาติแอด Line ได้มั้ยครับ  :)

ตอบกลับ #7 17 ก.พ. 21, 16:34:44น.
แจ้งไลน์ไว้ได้ครับเดี๋ยวแอดให้

ตอบกลับ #8 17 ก.พ. 21, 20:14:12น.
ID: popguitarzero ครับ ขอบคุณครับ