Fortinet Products > Fortigate

สอบถามใช้งาน Application Control แล้วความเร็วอินเตอร์เน็ทลดลง เหลือแค่ 30M

(1/1)

thearee99:
เปิดใช้งาน Application Control แล้วความเร็วอินเตอร์เน็ทลดลง เหลือแค่ 30M จาก 1G

Application Control บล๊อค P2P , Games , Proxy

ถ้าปิดการใช้งานความเร็วมาเต็มสปีด เกิดจากอะไรครับ แล้วจะทำอย่างไรได้บ้างให้ความเร็วมาเต็มโดยไม่ปิดการใช้งาน Application Control

รุ่น FWF90D FortiOS v6.0.10 build0365

tickymaster:
block application   น่าจะมีเป็นการ block p2p ครับเป็นการ limit  banwide  ทำให้ลดลงครับ

thearee99:

--- อ้างจาก: tickymaster ที่ 07 ม.ค. 21, 10:50:32น. ---block application   น่าจะมีเป็นการ block p2p ครับเป็นการ limit  banwide  ทำให้ลดลงครับ

--- End quote ---

ปลด Block P2P แล้วก็ไม่หายครับ

ถ้าเอา Application Control ออกจาก Policy ความเร็วจะมาเต็ม 1G

แต่ผมต้องการจะบล็อค P2P ด้วยอะครับ

nipon:
ปรกติเปิด Application Control  จะทำให้ Throughput ลดลงอยู่แล้วครับ  พอดีดูใน spec sheet FortiGate 90D เปิด Antivirus แล้วลดเหลือ 35 Mbps  ตัว Application Control น่าจะหนีกันไม่มากครับ เมื่อเปิดใช้งาน พอดีรุ่นนี้ไม่มีค่าระบุไว้โดยตรงแต่รุ่นใหม่ๆ จะมีบอกไว้

thearee99:

--- อ้างจาก: nipon ที่ 17 ม.ค. 21, 08:28:28น. ---ปรกติเปิด Application Control  จะทำให้ Throughput ลดลงอยู่แล้วครับ  พอดีดูใน spec sheet FortiGate 90D เปิด Antivirus แล้วลดเหลือ 35 Mbps  ตัว Application Control น่าจะหนีกันไม่มากครับ เมื่อเปิดใช้งาน พอดีรุ่นนี้ไม่มีค่าระบุไว้โดยตรงแต่รุ่นใหม่ๆ จะมีบอกไว้

--- End quote ---

พอมีวีธีกบล๊อค P2P โดยความเร็วไม่ตกมัยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version