เรื่อง: สอบถามเรื่องการสร้าง VPN site to site

3577

My Name: alpha25 ออฟไลน์
05 พ.ย. 20, 15:31:49น.
สอบถามเรื่องการสร้าง VPN site to site ครับ
ถ้าผมมี link internet 3 link แล้วต้องการทำ vpn site to site ระหว่าง hq กับ dr มันสามารถทำ vpn เชื่อม สอง link เพื่อเชื่อมกันได้ไหมครับ เวลาที่ link 1 มีปัญหามันจะได้ใช้ link 2 ได้เลย
พอดีผมลองทำแล้วมันติดเรื่อง local subnet และ remote subnet มันซ้ำกัน

My Name: tickymaster ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 06 พ.ย. 20, 13:39:22น.
สามารถทำ 2 tunnel คนละ link กันได้ครับ ส่วนติดเรื่อง local subnet และ remote subnet มันซ้ำกัน
อันนี้มีรูปไหมครับส่งมาให้ดูหน่อยครับ

My Name: nipon ออฟไลน์
ตอบกลับ #2 13 พ.ย. 20, 10:13:09น.
สอบถามเรื่องการสร้าง VPN site to site ครับ
ถ้าผมมี link internet 3 link แล้วต้องการทำ vpn site to site ระหว่าง hq กับ dr มันสามารถทำ vpn เชื่อม สอง link เพื่อเชื่อมกันได้ไหมครับ เวลาที่ link 1 มีปัญหามันจะได้ใช้ link 2 ได้เลย
พอดีผมลองทำแล้วมันติดเรื่อง local subnet และ remote subnet มันซ้ำกัน

site to site vpn  local subnet ซ้ำกันไม่ได้นะครับ ต้องคนละ subnet

My Name: alpha25 ออฟไลน์
ตอบกลับ #3 18 พ.ย. 20, 05:27:23น.
สามารถทำ 2 tunnel คนละ link กันได้ครับ ส่วนติดเรื่อง local subnet และ remote subnet มันซ้ำกัน
อันนี้มีรูปไหมครับส่งมาให้ดูหน่อยครับ

พอดีผมไม่มีรูปครับ แต่ประมาณว่า
HQ มี 1 Firewall มี ip วง 172.16.x.x/16
BR มี 1 Firewall มี ip วง 192.168.x.x/16

ทั้งหมดมี Internet 2 เส้น และ MPLS 1 เส้นเหมือนกัน
จะมี solution ไหนบ้างที่ผมจะทำ VPN 3 Tunnel ครับ เพราะเข้าใจว่า local subnet และ remote subnet มันต้องซ้ำกันแน่ๆ

My Name: tickymaster ออฟไลน์
ตอบกลับ #4 18 พ.ย. 20, 14:37:58น.
https://www.youtube.com/watch?v=KUxhQaOwQuQ

ลองศึกษาดู คลิปนี้ดูครับ ทำ 2 link  site to site