เรื่อง: สอบถามเรื่อง policy fortigate ครับ

4107

My Name: ae1983 ออฟไลน์
10 ก.ย. 20, 14:20:46น.
ผมมี web server วางอยู่ภายในบริษัท แล้วใช้ไฟวอ NAT ไปออกไปเป็น Public IP แล้วจด Domain Name แต่เครื่องภายในองค์เวลาจะเข้าชื่อ web มันเข้าไม่ได้ครับ แต่เข้าจาก internet ข้างนอกได้ ไม่ทราบต้องแก้ตรงไหนครับ

My Name: ae1983 ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 10 ก.ย. 20, 14:28:29น.
ถ้าทำ NAT ผ่าน IP ขา Internet ของ Firewall สามารถใช้งานได้ครับ แต่ถ้า NAT ผ่าน IP Subnet เดียวกับ FW เข้าจากข้างในไม่ได้ครับ แต่เข้าจาก Internet ได้ปกติ

My Name: tickymaster ออฟไลน์

My Name: alpha25 ออฟไลน์
ตอบกลับ #3 21 ก.ย. 20, 07:58:33น.
เครื่องภายในมี domain ซ้ำกับเครื่องหายนอกหรือเปล่าครับ
ขอรายละเอียดมากกว่านี้ได้ไหมครับ เช่น nslookup ดูว่าได้ ip อะไร หรือลอง ping ดูจากข้างในแล้วได้ ip อะไร