เรื่อง: มีใครเคยเจอปัญหานี้ไหมครับ fortigate 200b

13804

My Name: aquariusky ออฟไลน์
04 พ.ค. 17, 12:03:11น.
ดู log ไม่ได้ครับทั้งที่เปิด log หมดแล้ว พอแก้ได้ไหมครับ fortigate 200b

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 05 พ.ค. 17, 00:30:35น.
แสดงว่าใช้ Firmware 4.x.xx อยู่ แน่ๆ เลยนะครับ แบบนี้
Firmware เวอร์ชั่นนี้จะยังไม่รองรับ การดึง Log จากภายนอก มาแสดงที่ Box หรือมาแสดงหน้า Log Gui

เบื้องต้นให้คำสั่ง CLI ดังนี้. เพื่อที่จะ Log Gui แสดงกลับมาเช่นเดิม
FGT # config log gui
FGT (gui) # set log-device memory // ดึง Log จาก Memory ขึ้นมาแสดงหน้าgui
FGT (gui) # end

-----------------------------------------------------------------------------------
คำสั่งเพื่อเป็นการเก็บ Log บน Memory บนตัว Box
FGT # config log memory setting
FGT (setting) # set status enable
FGT (setting) # end

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พ.ค. 17, 09:59:34น. โดย earth

ตอบกลับ #2 05 พ.ค. 17, 11:05:07น.
แสดงว่าใช้ Firmware 4.x.xx อยู่ แน่ๆ เลยนะครับ แบบนี้
Firmware เวอร์ชั่นนี้จะยังไม่รองรับ การดึง Log จากภายนอก มาแสดงที่ Box หรือมาแสดงหน้า Log Gui

เบื้องต้นให้คำสั่ง CLI ดังนี้. เพื่อที่จะ Log Gui แสดงกลับมาเช่นเดิม
FGT # config log gui
FGT (gui) # set log-device memory // ดึง Log จาก Memory ขึ้นมาแสดงหน้าgui
FGT (gui) # end

-----------------------------------------------------------------------------------
คำสั่งเพื่อเป็นการเก็บ Log บน Memory บนตัว Box
FGT # config log memory setting
FGT (setting) # set status enable
FGT (setting) # end
ขอบคุณครับ จริงๆด้วยครับ Firmware ยังเป็นเวอร์ชั่น 4 อยู่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พ.ค. 17, 11:20:33น. โดย aquariusky

My Name: pMy- ออฟไลน์
ตอบกลับ #3 05 พ.ค. 17, 14:54:34น.
สุดยอดครับคุณ Earth

ตอบกลับ #4 19 พ.ค. 17, 11:35:01น.
พอดีผมทำการอัพเดทแล้ว พอดีต้องการให้ดึง log จาก fortianalyzer มาแสดง
ดึงจาก Mem แสดงได้ปกติครับ

แต่พอตั้งค่าให้แสดงจาก fortianalyzer ไม่มีเลยครับ แต่ดูการเก็บ log แล้วเก็บเข้า fortianalyzer ตลอดแต่ดึงออกมาแสดงไม่ได้ซักเมนูเลย

แต่ถ้าเป็น mem ตัวเครื่องแสดงปกติทุกเมนูเลยครับ

ตอบกลับ #5 19 พ.ค. 17, 13:11:24น.
สอบถามครับ ที่ FortiAnalyzer เป็น Firmware เวอร์ชั่นอะไรครับ
แล้วที่ FortiGate หน้าตาเปลี่ยนแปลงนั้น เป็น Firmware เวอร์ชั่นอะไรครับ

ตอบกลับ #6 19 พ.ค. 17, 14:17:11น.
สอบถามครับ ที่ FortiAnalyzer เป็น Firmware เวอร์ชั่นอะไรครับ
แล้วที่ FortiGate หน้าตาเปลี่ยนแปลงนั้น เป็น Firmware เวอร์ชั่นอะไรครับ

FortiAnalyzer เป็นตัว v4.0,build0513 (MR3)
FortiGate เป็นตัว v5.2.11,build754

ต้องทำให้เป็น เวอร์ชั่น เดียวกันหรือเปล่าครับ

ตอบกลับ #7 19 พ.ค. 17, 14:38:26น.
ถูกต้อง ใช่เลยครับ  จะต้องเป็น Firmware เดี่ยวกันครับ คือต้องเป็น Firmware เวอร์ชั่น 5.2 ให้เหมือนกันเลยครับ  ทั้ง 2 อุปกรณ์  จะได้ Compatible กันทั้งคู่
ได้ลองตรวจสอบ Firmware ของ FortiAnalyzer  ณ ตอนนี้มี V.5.2.10  ก็สามารถใช้งานได้  ต่างกันแค่เลข Patch ด้านหลัง เท่านั้นเอง
แต่อยู่ใน Platform ของ FortiOS 5.2 เหมือนกัน  (สนใจแค่เลข 2 ตัวหน้า)