เรื่อง: สอบถามการเซ็ต Fortigate สำรอง ให้ขึ้นมาทำงานแทนตัวหลักทันทีหลังจากตัวหลักเสียหาย

5971

My Name: G@Me ออฟไลน์
14 ส.ค. 19, 16:42:17น.
เกิ่นนำ

ที่ออฟฟิตผมมี Fortigate 60D 1 ตัว

และตอนนี้ออฟฟิตผมได้ Fortigate 60E มาเพิ่มอีก 1 ตัว

ตอนนี้ทั้ง 2 ตัว ได้ Set Config เหมือนกันแล้วครับ เป็น Brigde Mode ทั้งคู่

คำถามคือ ถ้าหากต้องการเซ็ต Fortigate 60E ให้สามารถสลับขึ้นมาใช้งานแทนกันได้แบบ Auto เลยในกรณีที่ 60D เกิดพังขึ้นมา ไม่ทราบว่าจะเซ็ตยังไงได้บ้างหรอครับ

***แก้ไขเพิ่มเติมครับ ทั้ง 2 รุ่นใช้เฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นเดียวกันทั้งคู่ครับ***

ขอบคุณครับ
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ส.ค. 19, 17:58:34น. โดย G@Me

My Name: ToR ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 14 ส.ค. 19, 17:24:16น.
มันมีการ set แบบ High Availability ครับ แต่ควรใช้ firewall รุ่นเดียวกัน

My Name: G@Me ออฟไลน์
ตอบกลับ #2 14 ส.ค. 19, 17:32:55น.
มันมีการ set แบบ High Availability ครับ แต่ควรใช้ firewall รุ่นเดียวกัน

ขอบคุณครับ แล้วถ้าใช้คนละรุ่นแบบนี้มันสามารถเซ็ตได้ไหมครับ