Fortinet Products > Fortigate

Fortigate 600D

<< < (3/3)

tickymaster:

--- อ้างจาก: Ar ที่ 24 ต.ค. 19, 16:06:30น. ---
--- อ้างจาก: tickymaster ที่ 24 ต.ค. 19, 09:20:55น. ---
อาการนี้เป็นทุก เบราท์เซอร์ไหมครับ

--- End quote ---
ลองเทสแล้ว ตัวไอดีเฟสเขาน่าจะมีปัญหาครับเพราะเป็น เฉพาะไอดีเฟสประชาสัมพันธ์ ไอเพสคนอื่นไม่เป็นอะไรเลย และลองใช้เน็ตโทรศัพท์ก็เหมือนกัน

--- อ้างจาก: tickymaster ที่ 24 ต.ค. 19, 10:17:27น. ---ลองปิด UTM ใน Policy ที่มีปัญหาแล้วลองเทสดูครับ

จะรู้ได้ไงว่า Policy ไหนมีปัญหาอะครับ

ปล License หมดอายุแล้วด้วยอะครับ อยากสอบถามนิดนึงว่าตอนที่เข้า Web Filter  กับ  DNS Filter  มีข้อความแจ้ง
Warning: This device is not licensed for the FortiGuard web filtering service.

Traffic may be blocked if this option is enabled.
มีผลอะไรมากไหมครับ  :(

ถ้าใช้กับอินเตอร์เน็ตมือถือ ก็ยังมีปัญหาเฉพาะกับไอดี ของเฟชบุคประชาสัมพันธ์ น่าจะเป็นที่ ID facbook มากกว่าน่ะครับ ไม่น่าจะเกี่ยวกับอินเตอร์เน็ตหรือไฟวอลหละ ครับ เพราะข้อมูลในเฟชน่าจะมีมากหรือผู้เข้าใช้งานพร้อมกันหรือเปล่า

ถ้าปิด utm ตรวจสอบ ลองดูที่ log &Report ครับ

ส่วน Licene หมดอายุไม่ต่อสามารถใช้งานได้ ครับแต่ จะไม่สามารถตรวจสอบเว็ปใหม่ๆได้น่ะครับ

Ar:
ขอคำแนะนำเพิ่มเติมหน่อยนะครับ
มีเน็ต 3 แหล่งดังนี้
1. port11 ToT ความเร็ว 100 Mbps 
2. port13 CAT ความเร็ว 100 Mbps
3. port9 Leadline(CAT) 40M Mbps
แล้วตั้ง Load Balancing โดยใช้ Volume แบบนี้โอเคไหมอะครับ ถ้าตั้ง Spillover มีวิธีตั้งไหมครับจะเร็วกว่าเดิมไหม มีผู้ใช้บ่นกันมากขึ้น ไม่แน่ใจว่าเป็นที่จำนวนผู้ใช้เยอะด้วยรึเปล่า

แล้วเป็นงี้บ่อยมาก ชอบปล่อยเน็ตตัวช้าสุด

ToR:
ลองใส่ค่า Weight ตามนี้ดูก่อนครับ
255 = 100%
230 = 90%
204 = 80%   
178 = 70%
153 = 60%   
127 = 50%   
102 = 40%   
76  = 30%     
51  = 20%     
25  = 10%

Ar:
Weight คือส่วนไหนอะครับอยู่ที่ไหน

ToR:
ตรงที่ใส่ค่า 3 5 2 อยู่อะครับ ลองใส่ค่าตามนี้ดูครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version