เรื่อง: fortigate สามารถทำ ip helper ได้ไหมครับ

11386

My Name: ae1983 ออฟไลน์
07 พ.ค. 19, 16:40:13น.
ต้องการให้ไปเรียกหา dhcp จากที่อื่นครับ fortigate มีฟังชั่นเหมือนพวก switch ไหมครับ

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 08 พ.ค. 19, 09:28:08น.
network ทำ Vlan ใช่ไหมครับ
แล้วขึ้น Switch เป็นแบบไหนครับ L2 หรือ L3

ตอบกลับ #2 08 พ.ค. 19, 11:18:02น.
network ทำ Vlan ใช่ไหมครับ
แล้วขึ้น Switch เป็นแบบไหนครับ L2 หรือ L3
พอดีผมเพิ่งย้ายมาทำงานที่ใหม่ เค้าใช้ firewall สร้าง vlan ขึ้นมาเลยครับ แล้วไปต่อเข้ากับ L2 Switch
1.ความต้องการคือเค้าจะใช้ ip dhcp ตะก่อนเป็น static อยู่ครับเลยสงสัยว่าบน firewall มี function ip helper ไหมครับ
ผมเคยทำแต่มี firewall ต่อกับ L3 Switch แล้วสร้าง interface vlan บน L3 แล้วทำ ip helper ชี้ไปเรียก DHCP Server อ่าครับ

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #3 08 พ.ค. 19, 16:21:40น.
ถ้า Switch L2 ต่อกับ firewall แล้วสร้าง interface vlan บน Firewall นั้น
ก็จะเกิด interface บน  firewall แบบนี้สามารถ on DHCP Server ได้บนที่่ interface นี่้บน Firewall ได้เลยครับ

ตอบกลับ #4 09 พ.ค. 19, 13:17:11น.
ถ้า Switch L2 ต่อกับ firewall แล้วสร้าง interface vlan บน Firewall นั้น
ก็จะเกิด interface บน  firewall แบบนี้สามารถ on DHCP Server ได้บนที่่ interface นี่้บน Firewall ได้เลยครับ
ปัจจุบันก็ใช้ dhcp บน firewall อยู่ครับ แต่อยากให้มันชี้ไปที่ dhcp บน windows server ครับ มันทำได้ไหมครับ

My Name: ToR ออฟไลน์
ตอบกลับ #5 13 พ.ค. 19, 09:37:25น.
ลองศึกษาจาก link นี้ดูครับ
https://kb.fortinet.com/kb/viewContent.do?externalId=FD32185&sliceId=1

My Name: telthanya ออฟไลน์
ตอบกลับ #6 13 พ.ค. 19, 20:58:46น.
ปัจจุบันก็ใช้ dhcp บน firewall อยู่ครับ แต่อยากให้มันชี้ไปที่ dhcp บน windows server ครับ มันทำได้ไหมครับ

ที่ Interface VLAN (บน Firewall) จะมีหัวข้อสำหรับทำ DHCP Server อยู่ในนั้น (เข้าใจว่าตอนนี้ใช้ function นี้อยู่เพื่อแจก DHCP ตามที่อ่านจากการตอบกระทู้จากข้างบน)

1.เลือกที่หัวข้อ Advance (ภายใต้หัวข้อ DHCP Server นะครับ)
2.จากนั้นเลือก Mode : Relay
3.ที่ช่อง DHCP Server IP ให้ใส่ IP ของ DHCP Server โดยที่
- Firewall จะต้อง ping หา DHCP Server เจอ
- client ภายใน VLAN ที่จะรับ DHCP จะต้อง ping หา DHCP Server เจอ
- หาก client ภายใน VLAN ที่จะรับ DHCP จะต้อง ping หา DHCP Server ไม่เจอ ให้ตรวจสอบ Policy ระหว่าง VLAN ดังกล่าวไปหา DHCP Server ว่ามีหรือไม่
- หากไม่มีให้ทำการสร้างขึ้นมาครับ
4.หัวข้อ Type เลือกเป็น Regular ครับ

https://www.picz.in.th/image/wlE3QN

ปล.ผมอธิบายที่เวอร์ชั่น 6.0 นะครับ คิดว่าเวอร์ชั่นต่ำกว่านี้ จะทำแนว ๆ นี้ หรือหากเวอร์ชั่นต่ำมาก ๆ อาจจะต้องทำบน CLI

ตอบกลับ #7 04 มิ.ย. 19, 07:59:54น.
ขอบคุณทุกคนมากครับ
ตอนนี้ใช้ได้แล้วเซตตามพี่  telthanya

My Name: HAYTA ออฟไลน์
  • Love:Rem
ตอบกลับ #8 05 มิ.ย. 19, 01:20:41น.
เข้ามาอ่านแล้วได้ความรู้มากเลย ผมแก้ปัญหาได้แล้วขอบคุณมาก