เรื่อง: สอบถามหน่อยครับ ผมสังเกต เห็นมี User Root พยายาม Login เข้ามา มีวิธีตรวจสอ

5535

My Name: birthday24 ออฟไลน์
04 มี.ค. 19, 09:05:03น.
สอบถามหน่อยครับ   ผมสังเกต เห็นมี User  Root  พยายาม Login  เข้ามา  มีวิธีตรวจสอบหรือ  จัดการยังไงได้ บ้างครับ

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 04 มี.ค. 19, 10:08:46น.
ลองเซ็คใน Event Log ครับ  น่าจะมีการเปิด SSH (port 22) ที่ขา WAN ภายนอก  ที่เมนู Admin Acesss
พอได้เปิด SSH ไว้ก็จะมีการสุ่มจะภายนอกเข้ามา   SSH ถ้าไม่ใช้ให้ปิดไป ถ้ามีการใช้งานจริงๆ จากภายนอกให้เปลี่ยน Port ของ SSH ไปเป็น port อื่นไปครับ ที่ไม่ใช้ Port มาตรฐาน