เรื่อง: สอบถาม Ipad เชื่อมต่อ VPN fortinet forticlient แล้วเข้าหน้าเว็บบริษัทไม่ได้ครับ

7874

My Name: jeerapanboy ออฟไลน์
17 ต.ค. 18, 14:18:17น.
โจทย์คือ ผู้บริหารอยากจะเข้าใช้ Oracle (ล็อกอินที่ URL) ด้วย Ipad เพื่ออนุมัติงาน ที่ต่างจังหวัดและที่อื่นๆ

เดิมผม กำหนดไว้เป็น PC หรือ Notebook กำหนด Host name เมื่อต้องการเข้าระบบ ให้เชื่อมต่อ VPN fortinet forticlient  จากนั้นเข้าหน้าเว็บ URL ที่กำหนด  ผลคือเข้าได้

แต่เมื่อ เปลี่ยนเป็น Ipad เชื่อมต่อ VPN fortinet forticlient จากนั้นเข้าหน้าเว็บ URL ที่กำหนด  ผลคือเข้าไม่ได้ (ipad กำหนด host name ไม่ได้)

แต่เมื่อ นำ Ipad มาเชื่อมต่อ wifi ของบริษัท   จากนั้นเข้าหน้าเว็บ URL ที่กำหนด  ผลคือเข้าได้

ผมใช้ fortiwifi 60e v5.6.3 build1547 (GA)

พี่ๆ พอมีแนวทางไหมครับ

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 17 ต.ค. 18, 16:51:31น.
มีทำ DNS Server ภายใน office ไหมครับ ถ้ามีให้
ลอง Set DNS เพื่อที่จะให้ Client ที่ VPN เข้ามา
จะได้รับ DNS เหมือนกับที่อยู่ภายใน office และสามารถใช้ Resouce Domain ภายในได้เลย

SSLVPN
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ต.ค. 18, 17:01:34น. โดย earth

ตอบกลับ #2 18 ต.ค. 18, 09:10:12น.
ผมกำหนดครับพี่ เมื่อผมเชื่อมต่อ VPN fortinet forticlient  ทดสอบการ Ping สามารถ ping ได้
จากนั้นเข้าหน้า URL พิมพ์ IP (web บริษัท)   browser ก็พยามจะเข้าแต่ผลที่ได้  browser
 return ค่า จากตอนแรกพิมพ์ IP ไป เปลี่ยนเป็นชื่อ เว็บบริษัท แทน และเข้าไม่ได้ครับ

พี่่ ๆ มีแนะแนวผมทีครับ   ขอบพระคุณครับ

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #3 19 ต.ค. 18, 10:39:13น.
ใช้ VPN แบบไหนอยู่ครับ  แบบ IPSecVPN หรือ SSLVPN ที่ใช้บน FortiCilient

ตอบกลับ #4 19 ต.ค. 18, 13:56:38น.
ผมใช้ SSL VPN ครับ

ใช้ VPN แบบไหนอยู่ครับ  แบบ IPSecVPN หรือ SSLVPN ที่ใช้บน FortiCilient

My Name: prinspy ออฟไลน์
ตอบกลับ #5 26 ต.ค. 18, 16:54:07น.
ตอนนี้ทำสำเร็จหรือยังครับ
# เท่าที่อ่าน Commentคือ Notebook ได้ แต่ IPAD ไม่ได้ใช่มั้ยครับ ทั้งสองนี่ทดสอบจาก internetนอกใช่มั้ยครับ แล้วใช้Userเดียวกัน ผมเข้าใจถูกต้องหรือป่าวครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ต.ค. 18, 17:13:36น. โดย prinspy

ตอบกลับ #6 27 ต.ค. 18, 10:56:15น.
ใช่ครับ notebook ได้ แต่ ipad ไม่ได้ ทดสอบจาก net ภายนอกครับ  ตอนนี้ยังไม่สำเร็จครับ 

ตอนนี้ทำสำเร็จหรือยังครับ
# เท่าที่อ่าน Commentคือ Notebook ได้ แต่ IPAD ไม่ได้ใช่มั้ยครับ ทั้งสองนี่ทดสอบจาก internetนอกใช่มั้ยครับ แล้วใช้Userเดียวกัน ผมเข้าใจถูกต้องหรือป่าวครับ