เรื่อง: การเปลี่ยน Inspection Mode

6130

My Name: lppavit ออฟไลน์
15 ต.ค. 18, 16:36:16น.
ถ้าจะเปลี่ยน Inspection Mode ของไฟร์วอล ที่ใช้งานปกติอยู่แล้ว จาก Proxy เป็น Flow-based

จะส่งผลกระทบอะไรที่ ซีเรียส บ้างครับ

My Name: ToR ออฟไลน์

My Name: lppavit ออฟไลน์
ตอบกลับ #2 16 ต.ค. 18, 13:11:47น.
ขอบคุณครับ แต่ไม่ทราบว่ามีใครเคยลองเปลี่ยนโหมดกันบ้างแล้วรึยัง บนตัวอุปกรณ์ที่ใช้งานอยู่กันจริงๆ ว่าเกิดผลกระทบ เกิด downtime อะไรกันรึเปล่า นี่คือที่เกรงๆ อยู่ครับ  เพราะข้อดีที่เห็นๆคือ response time ฟากผู้ใช้งานเร็วขึ้น และCPU Usage ก็น่าจะลดลงมากด้วย แลกกับ web/app control จาก proxy (กะว่าถ้าข้อดีคุ้มกับ security จะได้ปรับแผนซื้อ MA ของปีหน้าครับ จะได้ตัดเรื่อง UTM ออก เหลือไว้แต่ basic ๆ )

My Name: ToR ออฟไลน์
ตอบกลับ #3 16 ต.ค. 18, 13:31:15น.
มันไม่ downtime ตอนเปลี่ยนโหมดครับ