เรื่อง: ตอนนี้ FG ไม่รู้เป็นอะไร เครื่อง Client แจ้งว่าเข้าเว็บไซต์ บางเว็บไม่ได้ ก่อน..

8584

My Name: chaiwtn ออฟไลน์
10 ก.ย. 18, 08:31:54น.
ตอนนี้ FG ไม่รู้เป็นอะไร เครื่อง Client แจ้งว่าเข้าเว็บไซต์ บางเว็บไม่ได้ ก่อนหน้าเข้าได้ปกติ
ไม่ทราบมีวิธีตรวจสอบ หรือแก้ไขไหมครับ  แต่ Policy ไม่ได้ปรับเพิ่มอะไร

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 10 ก.ย. 18, 09:51:14น.
ลองเซ็คใน Log Web Filter ว่าที่มี Action : Block เป็น Users คนไหน IP อะไร  แล้วดูว่าติด Web Filter Profile อะไรอยู่ ลองดูที่ Profile นั้น
และให้ลองเซ็ค FortiGuard Categories ใน  Web Filter Profile ที่ใช้อยู่ด้วยครับ

*** แนะนำให้ติ๊ก  Allow Websites When a Rating Error Occurs ถ้าจัด Rating Web URL Error จะได้เข้าใช้งานต่อไปได้

My Name: chaiwtn ออฟไลน์
ตอบกลับ #2 10 ก.ย. 18, 10:06:03น.
ผมลองดู Log & Report --> Security Log  --> Web Filter   ข้อมูลมีตั้งแต่วันที่ 03/09  - 05-09
ไม่แน่ใจทำไม Log ไม่มีถึงวันที่ปัจจุบันครับ
อาการที่พบเครื่อง Client เข้าเว็บไม่ได้ เป็นวันที่ 06/09  ครับ

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #3 10 ก.ย. 18, 10:28:34น.
Log เก็บที่ไหนครับ บนเครื่อง อาทิเช่น Disk หรือ Memory 
ไปภายนอก เช่น FortiCloud , FortiAnalyzer ครับ

My Name: ToR ออฟไลน์
ตอบกลับ #5 10 ก.ย. 18, 13:47:00น.
เข้าไปดู Log ใน FortiCloud ลองเซ็คใน Log Web Filter ว่าที่มี Action : Block เป็น Users คนไหน IP อะไร แล้วดูว่าติด Web Filter Profile อะไรอยู่ครับ

My Name: phanupong ออฟไลน์