เรื่อง: ขอคำเเนะนำ Block internet บน Fortigate 80E

7321

My Name: herozom ออฟไลน์
04 ก.ค. 18, 16:11:29น.
  ต้องการ Block Internet ไม่ให้ออก internet ได้ ใช้ได้เเค่ Line PC เเละตัว Remote Anydesk ,Google.translate
ตอนนี้สร้าง policy web filter เเละ Application control ไว้

ผลก้คือ ใช่้ Internet ไม่ได้ เเล้วค่ะ เเต่ติดตรง Line PC รูปไม่ขึ้น  ไม่เเน่ใจว่า Set profile ผิดขั้นตอนไหนค่ะ รบกวนหน่อยค่ะ

My Name: ToR ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 04 ก.ค. 18, 16:49:44น.
ลองเพิ่ม 2 อันนี้ใน Application control ดูครับ แล้วให้ Action เป็น Allow

แล้วพิมพ์ #diagnose sys session clear  ใน CLI Console เพื่อ clear session ที่ค้างอยู่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.ค. 18, 16:54:07น. โดย ToR

ตอบกลับ #2 04 ก.ค. 18, 17:39:51น.
Set ไว้ก่อนหน้านั้นเเล้วค่ะ  เเต่ รูปไม่โชว์  ตอนนี้ปรับให้รับ Policy Web filtter ที่สามารถออก net ได้ไปก่อน
รูปจะโชว์ปรกติ   เเต่พอใช้ profile web filter ที่กำหนดไว้  รูปจะไม่ขึ้นเลยค่ะ T^T

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #3 05 ก.ค. 18, 09:27:09น.
นั้นขอดู Profile : Web Filter หน่อยครับ

ตอบกลับ #4 05 ก.ค. 18, 09:38:05น.
คุณ  earth 
      พอใส่ *  ตรง Url filter ก็ไม่สามารถใช้ Remote anydesk ด้วยค่ะ  พอเอาออกก้ออกเน็ตได้  Set อย่างไรดีค่ะ

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #5 05 ก.ค. 18, 10:30:23น.
ที่มีติ๊ก FortiGuard Category ไว้ เอาออกได้ไหมครับ
แล้วทดสอบใช้งานดูอีกที

และที่ Application Control ให้ Action : Allow 
App : Any Desk ไว้ด้วยครับ
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ก.ค. 18, 13:42:58น. โดย earth