เรื่อง: DNS Server DNS Service on Interface ,DNS Database สอบถามฟังก์ชั่นการใช้งาน

5915

My Name: sutus5555 ออฟไลน์
  • www.mtechnology.co.th
29 มิ.ย. 18, 11:25:53น.
สอบถามฟังก์ชั่นการใช้งานครับ
DNS
1.เมนู  Network-->DNS-->  DNS Settings   คือ  DNS ของที่ FTG จะมองอันดับแรกใช่ไหมครับ
2.ที่ขา WAN  ตัวเลือก  Override internal DNS.  เกี่ยวของกันไหมครับ

DNS Servers
3.DNS Service on Interface  มี3 แบบ  Recursive,  Non Recursive, และ Forward to system DNS  ทำงานต่างกันยังไงบ้างครับ
  3.1. DNS แยกกันทำงาน แต่ละ interface  ถูกต้องไหมครับ
  3.2. Forward to system DNS  คือ  FW ไป ที่ข้อ 1 ใช่ไหมครับ
4.New DNS Zone
Type   Master Slave
View   Public Shadow
DNS Zone   
Domain Name   
Hostname of Primary Master   
dns
Contact Email Address   
**มีอะไรสำคัญ  มีผลต่อการทำงานบ้างครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิ.ย. 18, 12:50:31น. โดย fortinet_smf

My Name: ToR ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 29 มิ.ย. 18, 13:23:03น.
DNS
 1.คือการรับ DNS จากตัว Box Fortigate
 2.คือการรับ DNS จากผู้ให้บริการ

DNS Servers
 3.การทำงานของทั้ง 3 อย่างมีอธิบายในรูปครับ

New DNS Zone
 4.การทำงานของแต่ละหัวข้อมีอธิบายในรูปครับ

สามารถโหลดเอกสารศึกษาเพิ่มเติมตามลิ้งนี้ครับ จะมีอธิบายการทำงานของแต่ละเวอร์ชั่นอยู่
https://docs.fortinet.com/fortigate/reference

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิ.ย. 18, 13:26:27น. โดย ToR

My Name: sutus5555 ออฟไลน์
  • www.mtechnology.co.th
ตอบกลับ #2 29 มิ.ย. 18, 14:32:37น.
ขอบคุณครับ