เรื่อง: สอบถามเรื่ืิองการแยกกลุ่ม บล๊อกอินเตอร์เนต หน่อย ครับ

5140

My Name: jacking ออฟไลน์
22 มิ.ย. 18, 08:24:31น.
รบกวนสอบถาม เรื่องการแยกกลุ่ม บล๊อกอินเตอร์เนตหน่อย ครับ คือ ผมใช้ fortigate 60D แล้วใช้วง lan 10.2.2.xx ผมต้องการจะแยก กลุ่มในการใช้อินเตอร์เน็ต ตามนี้ครับ คือ

กลุ่ม 1 ให้เข้างานเน็ตได้ตลอด แต่ บล๊อก youtube , facebook, bit
กลุ่ม 2 ไม่ให้เข้าใช้งานเน็ตได้เลย แต่ เข้าใช้งานได้ เฉพาะ office 365 ผ่าน โปรแกรม ms outlook 2010 เท่านั้นครับ

ทั้ง 2 กลุ่มอยู่ในวง lan เดียวกันครับ
ขอบคุณมากครับ

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 22 มิ.ย. 18, 15:57:30น.
ถ้าต้องการแบ่งเป็น 2 กลุ่ม ก็จะต้องทำเป็น 2 Policy
 แต่ก็ต้องจำแนกจัด Source Address 2 กลุ่ม ด้วยว่าจะให้อยู่ Policy ไหน

Policy 1
Block youtube , facebook, bittorrent  และอื่นอย่างเข้าได้หมด
แนะนำว่าให้ Application Control (Layer 7) เข้าช่วยกันการดีกว่าครับ

Policy 2
ใช้ 2 ส่วน

1. Web Filter Allow URL  (ตามรูปด้านล่างนี้ครับ)

2. Application Control 
เพราะบางเว็บใช้ Web Filter Block ไม่อยู่  ต้องใช้ Application Control  (Layer 7) เข้าช่วย

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิ.ย. 18, 16:07:19น. โดย earth

My Name: jacking ออฟไลน์