เรื่อง: สอบถามเรื่อง รหัสหน้าAuthen ใส่แล้วไม่ล๊อคครับ

5666

My Name: jmaster1 ออฟไลน์
12 มิ.ย. 18, 14:35:38น.
ผมใช้ Fortigate 80D  เกิดปัญหาให้ล๊อคAuthen วันละหลายๆรอบ ซึ่งได้ตั้งค่า Time Out ไว้480 นาที ก่อนหน้าที่จะใช้ตัวนี้แรกๆก็ไม่มีปัญหา หลังๆก็หลุดให้เข้าAuthenบ่อยๆ หลายเดือนเข้า HardDiskพังครับเลยส่งเคลมของใหม่มา พอได้ของใหม่มาก็ใช้Config เดิมเพราะเคลมมาเป็นรุ่นเดิมครับ ใส่ลงไป เดือนแรกก็ดีๆครับ หลังๆมาหลุดให้ล๊อคอินวันละ4-5รอบต่อเครื่อง อยากทราบว่ามีท่านใดเคยเป็นแบบนี้บ้างครับ เกิดจากสาเหตุอะไร แล้วสามารถแก้ไขได้อย่างไร ขอบคุณครับ

My Name: ToR ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 15 มิ.ย. 18, 10:37:24น.
ตอนนี้ใช้ Firmware เวอร์ชั่นไหนอยู่ครับ ลอง Update เป็นแพทช์ล่าสุดของเวอร์ชั่นนั้นดูครับ โดย Up แบบ step patch

ตอบกลับ #2 15 มิ.ย. 18, 10:45:33น.
ใช้V5.4.9build1202(GA) ครับ ผมสอบถามไปทางpartner เค้าไม่ได้ให้คำตอบที่ชัดเจน เค้าบอกแค่ให้เปิด keep alive authenไว้ แต่ผมว่าคนละประเด็นนะ ผมอยากแก้ไขให้มันไม่หลุดมากกว่าการ de-authen แล้วใส่ใหม่ตอนมันค้างอ่ะครับ

ตอบกลับ #3 15 มิ.ย. 18, 17:07:33น.
ลองเอา Profiles Authen มาใส่ที่ขา internal โดยมา Edit ที่ internal แล้วใส่ตามนี้ครับ แล้วลองใช้งานดูครับ

ตอบกลับ #4 15 มิ.ย. 18, 17:17:59น.
ผมใช้แบบนี้อยู่แล้วครับ ยังแปลกใจว่าเป็นเพราะอะไร มันจะเป็นช่วงไครับ เช่น ตอนเช้าล๊อคแล้วหลุดเอง ต้องล๊อคใหม่2-3รอบ แต่ถ้าติดแล้วอยู่ได้ตลอดวันครับ เป็นไปได้ไหมว่าเกี่ยวกับNetwork เรามีจุดที่สายLAN มีปัญหา หรือSwitch เรารวนครับ

ตอบกลับ #5 18 มิ.ย. 18, 09:43:19น.
งั้นลองมาสร้างแบบ Policy authen ดูครับตามรูปตัวอย่าง