เรื่อง: การทำ VPN แบบ Site-To-Site ระหว่าง Fortigate 600C กับ Mikrotik

10870

My Name: Teerawat ออฟไลน์
29 มี.ค. 18, 09:42:24น.
รบกวนสอบถามเรื่องการทำ VPN แบบ Site-To-Site ระหว่าง Fortigate 600C กับ Mikrotik  พอจะมีคู่มือหรือวิธีการ Config มั้ยครับ ขอบคุณครับ

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 29 มี.ค. 18, 10:04:18น.
ถ้าบนอุปกรณ์ FortiGate ก็จะต้อง Config เป็นแบบ IPSec  VPN Site to Site ครับ
ตามลิ้งค์ Youtube นี้ครับ

Setup Site-to-Site IPSec VPN (Basic)
https://www.youtube.com/watch?v=xVDaRU8iQHY

การ Setting VPN Site to Site IPSec ต่างอุปกรณ์นั้น
ถ้า 2 อุปกรณ์จำเป็นจะต้องรองรับ IPSec เหมือนกันทั้งคู่

ในส่วนของรายละเอียดการ Setting
Phase1 Proposal , Phase2 Proposal ในส่วนของ Encryption , Authentication , DH Group , Keylife จะต้อง Setting ตรงกันทั้งคู่ครับและ Pre-shared Key ด้วย

ในส่วนของอุปกรณ์ Mikrotik ลองหาๆ ดูครับ "VPN IPSec Site to Site Mikrotik" น่าจะเยอะอยู่ครับ  (Google หรือ Youtube)
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มี.ค. 18, 10:07:42น. โดย earth

ตอบกลับ #2 01 เม.ย. 18, 08:55:21น.
ขอลอง Test ดูก่อนนะครับ ติดปัญหาตรงไหนจะมาสอบถามใหม่นะครับ ขอบคุณครับ

ตอบกลับ #3 01 เม.ย. 18, 16:48:18น.
เชื่อมต่อกันได้แล้วครับ แต่อยาก Route IP ในวง LAN ทั้ง 2 Site สามารถมองเห็นกันได้ Config ที่ไหนครับ

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #4 02 เม.ย. 18, 10:03:47น.
ก็จะต้องทำ Routing เมนู Static Route บน FortiGate
และก็ทำ Policy Firewall บน FortiGate ด้วยเช่นกัน

ในส่วนของ Mikrotik ก็จะต้องทำ  Routing และ Policy Firewall ด้วยเหมือนกันเลยครับ