เรื่อง: ทำ Redundant ไม่ได้ครับ

25854

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #15 16 มี.ค. 18, 11:27:49น.
อย่างนี้ครับ 
จะต้องให้ wan1 ที่เป็น Lease Line ให้เป็น Member ของ SD-WAN โดยจะต้องชี้ Gateway ที่เมนู SD-WAN ตรงนี้แทน ครับ   ไม่ใช้เมนู Static Route ที่เคย Setting ครับ

และ wan2 ถ้าเป็น ADSL นำ PPPoE กรอกที่เมนู Interface จะต้องนำมาเป็น Member ของ SD-WAN เช่นกัน  ในส่วนของ Gateway ไม่ต้อง
ใส่ ปล่อยว่างเป็น 0.0.0.0 เลยครับ   เนื่องจากเน็ต ADSL ที่เป็นแบบ PPPoE ถ้าเป็น Dynamic IP   IP เปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลา เราก็ไม่ทราบ IP Gateway ที่ชัดเจนครับ   (ไม่จำเป็นต้องใส่)

***ถ้าอินเตอร์เน็ต Setting Interface แบบ Manual เราทราบ IP Gateway ที่ชัดเจน แล้วจะมาทำ SD-WAN จะต้องมาใส่ IP Gateway ตรงนี้แทน
    ถ้าอินเตอร์เน็ต Setting Interface แบบ PPPoE  ไม่ต้องใส่ IP Gateway ปล่อยว่างไว้  (0.0.0.0)
    ถ้าอินเตอร์เน็ต Setting Interface แบบ DHCP   จะต้องใส่ IP Gateway ด้วย  (ที่รับมาจาก DHCP Server)

และจากนั้น ทำ Static Route ด้วยครับ   (ถ้าต้องการหา Network Address : 0.0.0.0 ให้ไปหา Interface : SD-WAN)
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มี.ค. 18, 11:30:03น. โดย earth

My Name: Tea_kongnoo ออฟไลน์
ตอบกลับ #16 19 มี.ค. 18, 16:20:13น.
ทำได้เรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ช่วยเหลือครับ