เรื่อง: สอบถาม WAN LLB (Dualwan) กับ static route (internal)

4368

My Name: nplpc ออฟไลน์
18 ก.พ. 18, 17:45:55น.
มีการใช้งาน network หลาย subnet   โดยทำ static route บน fortigate

แต่หลังจาก ทำ Dual WAN  แล้วมีการ กำหนด เงื่อนไขบน WAN LLB Rule  โดย IP A ให้ออก WAN1   IP B ให้ออก WAN2   ใช้งานInternet ได้ตามที่กำหนด

แต่  ทั้ง IP A และ IP B ไม่สามารถ   ไปไปหา subnet Internal ที่route ไว้ได้ครับ  tracert จาก PC มันไปออก gateway Internet ตลอดเลยครับ  ผมทำอะไรไม่ถูกต้องหรือเปล่าครับ  (เหมือนทำ WAN LLB Rule แล้วมันไม่สนใจๅ static route เลย) 

ใช้ OSv 5.4.8
ขอบคุณครับ 
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 18, 17:47:28น. โดย nplpc

My Name: ToR ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 19 ก.พ. 18, 14:38:35น.
ไปกำหนด route เพิ่มเติมทีึ่เมนู Policy route ปลายทางให้เป็น IP ที่ต้องการ