เรื่อง: สอบถามเรื่อง IPv6 ครับ

4910

My Name: ouoam ออฟไลน์
11 พ.ย. 17, 15:18:14น.
ทางที่ทำงานของผมมี FortiGate 240D อยู่ FortiOS v5.6.2 build1486 (GA)
ผมลองไปแล้วแต่มันไม่ยอมจ่าย IPv6 Default Gateway

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 13 พ.ย. 17, 13:59:20น.
ถ้าในส่วนของ DHCP ไม่จ่าย Default Gateway ออกมานั้น
ให้ไป Check ที่เมนู DHCP Server ที่ Interface ที่ได้เชื่อมต่อ

Default Gateway  นั้นเลือกเป็น Same as Interface IP  // IP Gateway จะเหมือน IP ของ Interface
                                   หรือ      Specify // ระบุ IP Gateway เอง

ให้เลือกเป็น Same as Interface IP

My Name: ouoam ออฟไลน์
ตอบกลับ #2 13 พ.ย. 17, 16:43:18น.
คือของ IPv4 มันจ่าย Default Gateway ครับ แต่ของ IPv6 มันไม่ยอมจ่ายครับ

ตรง Default Gateway ผมเลือกเป็น Same as Interface IP ตั้งแต่แรกแล้วครับ