เรื่อง: เรียนสอบถามการแยก Web ทั่วไปออกจาก Web App ของบริษัท ออกคนละวงจร

6072

My Name: jeup ออฟไลน์
27 ต.ค. 17, 11:04:46น.
ทางผมขอเรียนสอบถามว่าหากเราจะ Set config ที่ตัว Fortigate โดยที่พวก Web Yourtube , Facebook ออกคนละวงจร internet
และ Web App หลักขององค์กรออกอีกวงจร ไม่แน่ใจว่าที่ Fortigate ต้อง Set Config ยังไงได้บางครับ ที่บริษัทมี Line Internet อยู่ 3 Link
เจอปัญหา Link Main Internet เต็ม ทำ Policy Route ออก net บาง Subnet ก็ยังไม่ตอบโจทย์อยู่ดี  ;D

My Name: pMy- ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 27 ต.ค. 17, 14:55:12น.
setting ตามนี้ครับโดยใช้WanLLB Rules โดยระบุaddress ปลายทาง และinterface wanที่ต้องการ

ดูตัวอย่าง ตามรูปที่แนบมานี้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 17, 15:05:45น. โดย pMy-

ตอบกลับ #2 30 ต.ค. 17, 13:10:05น.
ขอบคุณมากเลยครับ ไม่ทราบว่าต้อง Configuration อย่างอื่นเพิ่มเติมอีกหรือเปล่าครับ เพื่อที่จะให้ใช้งาน WanLLB Rules

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #3 31 ต.ค. 17, 09:25:15น.
ถ้าทำ Policy : LAN to wan-load-balance    เรียบร้อยแล้วก็ใช้ได้เลยครับ
ความเห็นที่ 2 ของคุณ PMy นั้น เป็นส่วนของ Routing  เป็นการกำหนดกฎเกณฑ์เส้นทางที่ต้องการให้ออก ไปแต่ล่ะ WAN ตามที่ต้องการ (WAN LLB Rules)

แต่ก็ต้องมีกำหนด Policy ด้วยนะครับ