เรื่อง: FortiGate สามารถทำ Hotspot ออกคูปองได้นะครับ

18510

My Name: earth ออฟไลน์
18 ก.พ. 17, 00:57:45น.
การทำงานจะเหมือนทำหน้าที่เป็น Hotspot โดยมีการ Generate Users and Password ให้กับลูกค้าหรือ Guest ที่มาข้อใช้อินเตอร์เน็ต
สามารถดูใน Youtube เป็นแนวทางมาประยุกต์ใช้ได้นะครับ

FortiGate Cookbook - Captive Guest Portal (5.0)
https://www.youtube.com/watch?v=Y3DS4kVXtxI

FortiGate Cookbook - Guest WiFi Accounts (5.2)
https://www.youtube.com/watch?v=Kf8X2GXq99Y

แต่ใน Youtube จะมี FortiAP ไม่จำเป็นต้องใช้ครับ

ประเด็นคือดูแนวทางบริหารจัดการ Guest ครับ
สามารถ Generate Password ได้ แบบ AUTO จาก BOX Fortigate เอง
สามารถกำหนดว่า User รายนี้ให้ Expire เมื่อไร ตอนไหนได้
และก็สามารถ Print ออกมาในลักษณะคูปองได้เลยครับ

พอทำเสร็จก็นำ Group Guest นี้ไปใส่ใน Policy หลังจากนั้นก็สามารถกำหนดได้ว่าจะ Block อะไร Allow อะไร ขึ้นอยู่กับ Security Profiles ด้วยครับ

ถ้าต้องการแก้ไขข้อความที่ Print ออกมา
ให้ไปที่เมนู System > Config > Replacement Message
แล้วที่มุมขวาด้านบนให้เลือก Extended View
ให้เลือกด้านล่าง  Authentication > Guest User Print Template

ต้องมีพื้นฐานแก้ไขทางด้านการ web programming เพราะใช้ html ในการแก้ไข
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 17, 01:20:41น. โดย earth

My Name: Zadong ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 09 มี.ค. 17, 11:37:55น.
สอบถามนิดนึงครับ ผมกะว่าจะเอาไปลองปรับใช้ ออก Ticket ให้ลูกค้าเข้ามาในโรงงานใช้

ผมใช้ AP เป็นยี่ห้อ Aruba

ใน Youtube มันมีขั้นตอนที่ให้ Config ค่า FortiAP

ผมต้องไปตั้งค่าประมาณนี้ที่ AP Aruba แทนใช่ไหมครับ

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #2 09 มี.ค. 17, 23:02:30น.
สอบถามนิดนึงครับ ผมกะว่าจะเอาไปลองปรับใช้ ออก Ticket ให้ลูกค้าเข้ามาในโรงงานใช้

ผมใช้ AP เป็นยี่ห้อ Aruba

ใน Youtube มันมีขั้นตอนที่ให้ Config ค่า FortiAP

ผมต้องไปตั้งค่าประมาณนี้ที่ AP Aruba แทนใช่ไหมครับ

จริงๆ แล้ว VDO ใน Youtube นั้นใช้ Device : FortiAP ในการกระจายสัญญาณ WiFi ออกมา
แต่ทว่านั้นตัว FortiAP เองก็สามารถควบคุม และจัดการได้บน FortiGate

ดังนั้น สามารถใช้ AccessPoint รุ่นอื่นๆ ยี้ห้ออื่นๆ กระจายสัญญาณ WiFi ออกมาได้ครับ
เพียงแค่ให้ตัว AccessPoint ชี้ Gateway มาหา FortiGate
เพื่อให้ Users ที่เกาะ WiFi จาก AccessPoint รับเงื่อนไข Policy ที่เรากำหนดจาก FortiGate ครับ
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มี.ค. 17, 23:06:56น. โดย earth