เรื่อง: เมื่อ User เข้าหน้า Authen ไม่อยากให้ขึ้น ถาม Cert ทำอย่างไรครับ

9040

My Name: Tea_kongnoo ออฟไลน์
06 ต.ค. 17, 11:02:19น.
ผมกำหนดว่า เมื่อ User จะออกอินเตอร์เน็ตต้อง Authen ก่อน แต่เมื่อ Fortigate เด้งหน้า Authen ขึ้นมาแล้ว มันฟ้องว่า Net::ERROR_CERT_AUTHORITY_INVALID ผมจะแก้ไขปัญหานี้อย่างไรครับ

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 06 ต.ค. 17, 17:55:12น.
ให้ Setting Captive Portal ที่ Interface ขา internal หรือ ขา Lan ที่ใช้งาน
จากนั้นเลือก Group ที่ต้องการทำ Authen

My Name: Alcifer ออฟไลน์
ตอบกลับ #2 10 ต.ค. 17, 01:17:21น.
ผมทำ Authen ใน Policy แบบในรูปที่แนบ ถ้าผมมาทำ Authen ครง Captive Portal ในกรณี Cert Error จะไม่ขึ้นฟ้องมาใช่ไหมครับผม ผมเข้าใจผิดว่า Captive Portal ใช้ได้กับ FortiAP เท่านั้น

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #3 17 ต.ค. 17, 17:42:54น.
จริงๆ แล้วเมนู Captive Portal ใช้ได้กับทุก Interface ของ FortiGate เลย
ไม่ใช่กับ FortiAP อย่างเดียว

เหมือนกับที่เคย อธิบายในกระทู้เลยครับ
http://www.fortinetthai.com/webboard/index.php/topic,13.0.html

แต่ Group User ในPolicy ยังคงไว้ปกตินะครับ
แค่นำ Group ไปใส่ในเมนู Captive Portal เพิ่มเติม