เรื่อง: เข้าไปจัดการ fortigate ไม่ได้

6198

My Name: sleep_runway ออฟไลน์
04 ต.ค. 17, 01:41:42น.
เนื่องจากผมได้ไปตั้งค่า Interfaces แล้วเลือก port เป็น internal หลังจากนั้นได้เลือกเป็น DHCP เมื่อผมกด Apply เสร็จเรียบร้อยตัว fortigate ก็ไม่แจก Ip ทั้งที่ผมต่อสายแลนด์โดยตรงจากตัว fortigate เลย จึงไม่สามารถเข้าหน้าตัวจัดการได้อีกเลยครับ
อยากทราบว่าพอจะมีช่องทางหรือวิธีแก้ไขให้สามารถเข้าไปจัดการไหมครับ

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 04 ต.ค. 17, 13:39:17น.
1.ถ้ายังทราบ IP ที่ Port Internal 
Card LAN ก็ต้อง Set IP ให้อยู่ Range IP เดียวกันกับของ FortiGate
โดยให้ IP Gateway ให้ชี้ไปหา IP FortiGate

2.แต่ถ้าไม่ทราบเลยให้ใช้สาย Console เข้าไปจัดการ โดย Run Commard CLI : show system interface internal
 ที่ Card LAN ให้ Set IP ให้อยู่ Range IP เดียวกันกับของ FortiGate
 IP Gateway ให้ชี้ไปหา  IP FortiGate