เรื่อง: สอบถามเรื่อง Version Fortianalyzer

7168

My Name: Zadong ออฟไลน์
27 ก.ย. 17, 10:36:11น.
สอบถามหน่อยครับ

ผมจะซื้อ Firewall ใหม่และจะใช้ Version 5.4

แต่ผมมี Fortianalyzer 100c ใช้ Version 5.0 อยู่

2 ตัวนี้จะเก็บ Log กันได้ไหมครับ

My Name: pMy- ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 27 ก.ย. 17, 14:26:02น.
ถ้าจะซื้อFortiGate ตัวใหม่ที่เป็นตระกูลE series Version 5.4 ขึ้นไป จะไม่สามารถใช้ร่วมกับFortianalyzer 100c ได้นะครับ เพราะตัวFortigateไม่สามารถ DownGradeลงมาVersion 5.0ได้  ถ้าอยากทราบว่าเช็คยังไงว่าใช้ด้วยกันได้ รบกวนดู ที่
http://docs.fortinet.com/uploaded/files/2901/fortianalyzer-compatibility.pdf     จะเป็นการบอก Fortianalyzer support กับ Fortios ไหนบ้างครับ
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.ย. 17, 09:39:41น. โดย pMy-

My Name: Zadong ออฟไลน์
ตอบกลับ #2 29 ก.ย. 17, 08:41:30น.
ถ้าจะซื้อFortiGate ตัวใหม่ที่เป็นตระกูลE series Version 5.4 ขึ้นไป จะไม่สามารถใช้ร่วมกับFortianalyzer 100c ได้นะครับ เพราะตัวFortigateไม่สามารถ DownGradeลงมาVersion 5.0ได้  ถ้าอยากทราบว่าเช็คยังไงว่าใช้ด้วยกันได้ รบกวนดู ที่
http://docs.fortinet.com/uploaded/files/2901/fortianalyzer-compatibility.pdf     จะเป็นการบอก Fortianalyzer support กับ Fortios ไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ สอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ

พอดีที่โรงงานจะซื้อ Fortigate ตัวใหม่คงใช้ Ver. 5.4 ผมกังวลเรื่องเก็บ log ตาม พรบ. ครับ

แต่ทาง ISP จะมีเก็บ Log ให้อยู่แล้วครับ แต่เพียงแค่บอกแค่ว่า IP ไหนเป็นของบริษัทไหน แต่ไม่สามารถระบุบุคคลภายในโรงงานได้

แบบนี้ผมต้องซื้อ Log เพื่อมาเก็บเองด้วยไหมครับ

จริงๆถ้า ISP เก็บ Log เพียงพอตาม พรบ. ผมก็คิดว่าจะไม่ซื้อครับ

ขอบคุณมากครับ

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #3 29 ก.ย. 17, 11:50:48น.
ถ้าเก็บ Log โดยระบุตัวตน ของบุคคลภายในโรงงานได้นั้น
จำเป็นที่จะต้องจัดซื้ออุปกรณ์เก็บ Log ภายในของตัวเอง

โดยที่ภายในของระบบนั้นที่จะต้องทำ Authentication ที่ FortiGate เพื่อเป็นการระบุตัวตนของ User ที่เข้าใช้งานออกอินเตอร์เน็ต
ใน Log นั้นจะระบุ ชื่อ (ชื่อของ User), Group (Group ที่อยู่ใน FortiGate), วัน เวลา (ที่เข้าใช้งาน) , IP ภายใน , Hostname(ของเว็บที่เข้าชม) ,  URL (ของเว็บที่เข้าชม) , IP ปลายทาง

Log ก็จะประมาณนี้ครับ