เรื่อง: Fortigate 60E ทำ wifi hotspot ได้ไหมครับ

12603

My Name: kugunmtc ออฟไลน์
13 ส.ค. 17, 01:05:26น.
คือผมอยากทราบนะครับว่า 60E ใช้รับจำนวน user ได้เท่าไหร่ครับ แล้วสามารถทำ 1user ใช้งานได้พร้อมกันแค่ 3 เครื่องทำยังไงครับ มีคำสั่งสร้าง userทีเดียวสัก 100 user ไหมครับ (มือใหม่สุดๆ)

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 15 ส.ค. 17, 14:32:58น.
ถ้าเป็นรุ่น 60E นั้นจะรองรับการใช้งานพร้อมกันได้ 60 Users นะครับ

การทำงานจะเหมือนทำหน้าที่เป็น Hotspot โดยมีการ Generate Users and Password ให้กับลูกค้าที่มาใช้บริการ
สามารถดูใน Youtube และ CookBook เป็นแนวทางมาประยุกต์ใช้ได้นะครับ

Guest WiFi accounts (5.4)
http://cookbook.fortinet.com/guest-wifi-accounts-54

Cookbook - Guest WiFi Accounts (5.4)
https://www.youtube.com/watch?v=XLHhw5ND8vU&t=143s

แต่ใน Youtube และ CookBook จะมี FortiAP ไม่จำเป็นต้องใช้ครับ

ประเด็นคือดูแนวทางบริหารจัดการ Guest Management ครับ
สามารถ Generate Password ได้ แบบ AUTO จาก Box FortiGate เอง
สามารถกำหนดว่า User รายนี้ให้ Expire เมื่อไร ตอนไหนได้
และก็สามารถ Print ออกมาในลักษณะคูปองได้เลยครับ

พอทำเสร็จก็นำ Group Guest นี้ไปใส่ใน Policy หลังจากนั้นก็สามารถกำหนดได้ว่าจะ Block อะไร Allow อะไร ขึ้นอยู่กับ Security Profiles ด้วยครับ

ถ้าต้องการใช้งานพร้อมกัน 3 เครื่องให้ใช้คำสั่ง CLI ตามนี้ครับ

config user group
    edit "Guest-group"
        set auth-concurrent-override enable
        set auth-concurrent-value 3
    next
end

ถ้าจะต้องการสร้าง Users หลายๆ  Users ชุดพร้อมกันนั้น
ให้ติ๊ก Enable Batch Guest Account Creation

เมนู Guest Management > Create New > เลือก Multiple Users

ใส่จำนวน Users ที่ต้องการ

จะได้จำนวน User ตามที่ต้องการ

ถ้าจะต้องการ Print ทีล่ะหลายๆ  User ให้คลิกที่ User ที่ต้องการ ตั้งแต่เริ่มต้น จนถึง User ลำดับสุดท้าย
โดยกด Ctrl (ที่ Keyboard) กดค้างไว้ และกด Shift (ที่ Keyboard) จากนั้นคลิก User ลำดับสุดท้าย แล้วกด Print ใส่จำนวน User ที่จะ Print ลงไป

ก็จะได้เป็นรูปแบบนี้ สามารถ Print ตัดแจกให้ User ได้เลย

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ส.ค. 17, 00:47:09น. โดย earth

My Name: i3oomi3er ออฟไลน์
ตอบกลับ #2 24 พ.ค. 18, 14:21:16น.
สวัสดีครับ

ผมมีปัญหาดังรูปภาพไฟล์ที่แนบมาครับ

1.ใน 1 แผ่นกระดาษ A4 สามารถปริ้น UserID ได้สูงสุดแค่ 4 UserID เราจะสามารถไปตั้งค่าตรงไหนได้บ้างให้ปริ้นออกมาทีละ 12 UserID ใน 1 แผ่นกระดาษ A4 ครับ

2.เราจะเอาข้อความที่ยาว ๆ เขียนว่า The above account may be used to access Internet..... ออกได้อย่างไรครับ

มีท่านใดเล่นตรงนี้บ้างครับช่วยบอกทีครับ ขอบคุณครับ

ตอบกลับ #3 24 พ.ค. 18, 15:04:35น.
ถ้าต้องการปรับแต่งข้อความ กับลบข้อความที่ไม่ต้องการนั้น
จะต้องทำที่เมนู Replacement Messages 

ไปที่ System > Replacement Messages 
เลือก Extended View แล้วหาหัวข้อ Authentication  แล้วปรับแต่ง หรือลบข้อความ ที่ต้องการได้เลยครับ

ถ้าต้องการ Print หลายๆ หน้า

ให้ Select เลือก Users ที่ต้องการ  และกด Print

จากนั้นใส่จำนวน Users ที่ต้องการจะ Prints ออกมา

เท่าที่ได้ทดสอบ 12 Users
กระดาษ A4 1 แผ่น จะได้ 7 Users และอีกแผ่นที่ 2 ได้อีก 5 Users

ถ้าต้องการ 1 แผ่น หลาย Users ให้ Copy แล้วลง Word และแบ่งคอลัมน์เอาครับ
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ค. 18, 15:29:23น. โดย earth

My Name: i3oomi3er ออฟไลน์
ตอบกลับ #4 25 พ.ค. 18, 17:02:01น.
ขอบคุณมากครับ  ถามเพิ่มครับในกระดาษทางด้านขวามีช่องว่าง เราสามารถเลื่อนให้ไปอยู่ตรงนั้นได้ไหมครับ

ตอบกลับ #5 25 พ.ค. 18, 17:24:26น.
ไม่รู้ว่า ถ้าปรับในแก้ไขได้หรือเปล่านะครับ
แต่ก็เหมือนแก้เว็บ  html  นั้นต้องลองใช้ html ปรับแก้ดูครับ
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ค. 18, 17:33:52น. โดย earth

My Name: jukrapong ออฟไลน์
ตอบกลับ #6 29 ม.ค. 19, 22:48:41น.
Select เลือก Users ที่ต้องการ  และกด Print ตอบ OK ก็ไม่ขึ้นหน้าปริ๊นท์ให้ครับ

ตอบกลับ #7 29 ม.ค. 19, 22:55:55น.
ทำตามแล้วไม่ได้ครับ

ตอบกลับ #8 29 ม.ค. 19, 22:57:33น.
ทำตามแล้วไม่ได้ครับ

ใช้ Browser อะไรครับ

ตอบกลับ #9 30 ม.ค. 19, 19:28:57น.
โครม ครับ

ตอบกลับ #10 31 ม.ค. 19, 13:05:30น.
ยังติดปัญหาในส่วนไหนครับ