เรื่อง: สอบถามเกี่ยวกับ Fortigate 51E ครับ

3580

My Name: beowolf ออฟไลน์
19 ก.พ. 20, 13:49:56น.
ขอคำแนะนำครับ พอดีจะหา firewall มาใช้สำหรับ office ขนาด 25-30 (com + mobile device) เครื่อง แบบที่ต้องการก็มี firewall(มี block บาง server,forward port rdp), authentication(ถาม user ก่อนออกเน็ต) , point to point vpn (จะเชื่อมระหว่างสาขาด้วย) ผมกำลังชั่งใจกับ Fortigate 50E กับ Fortigate 51E(มีเก็บ log ด้วย) ว่าจะ รองรับการใช้งานแบบที่ต้องการได้ไหมครับ หรือถ้าขอคำชี้แนะควรจะ ใช้ตัวไหนดีครับผมพอดีมือใหม่เกี่ยวกับ fortigate ครับ

My Name: Touch ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 19 ก.พ. 20, 14:20:46น.
จริง ๆ ถ้ามีผู้ใช้งานไม่เกิน 30 รายและคิดว่าไม่มีมาเพิ่มมากไปกว่านี้แล้วตัว 30E ก็เพียงพอแล้วครับ แต่ถ้าจะเอาเผื่อใช้งาน 50E / 51E กำลังดีครับ

ส่วนฟีเจอร์ที่กล่าวมาตัว Fortigate สามารถทำได้ทั้งหมดครับ

ภายในตัว Fortigate จะมีที่สำหรับเก็บ Log ในตัวอยู่แล้วครับแต่จะถูกลบทุก ๆ 7 วัน หากอยากได้จำนวน Log ที่มากกว่าเดิมแนะนำเป็นตัว 51E ครับ

My Name: beowolf ออฟไลน์
ตอบกลับ #2 19 ก.พ. 20, 14:27:40น.
จริง ๆ ถ้ามีผู้ใช้งานไม่เกิน 30 รายและคิดว่าไม่มีมาเพิ่มมากไปกว่านี้แล้วตัว 30E ก็เพียงพอแล้วครับ แต่ถ้าจะเอาเผื่อใช้งาน 50E / 51E กำลังดีครับ

ส่วนฟีเจอร์ที่กล่าวมาตัว Fortigate สามารถทำได้ทั้งหมดครับ

ภายในตัว Fortigate จะมีที่สำหรับเก็บ Log ในตัวอยู่แล้วครับแต่จะถูกลบทุก ๆ 7 วัน หากอยากได้จำนวน Log ที่มากกว่าเดิมแนะนำเป็นตัว 51E ครับ

ขอบคุณมากครับผม ถ้าผมจะเก็บ log ด้วยก็คงจะต้อง 51E ดีสุดใช่ไหมครับ

My Name: Touch ออฟไลน์
ตอบกลับ #3 19 ก.พ. 20, 15:41:13น.

ขอบคุณมากครับผม ถ้าผมจะเก็บ log ด้วยก็คงจะต้อง 51E ดีสุดใช่ไหมครับ

ถ้าจะเอาจบในตัวเลยเป็น 51E ก็ได้ครับ หรือหากจะใช้งานเก็บ Log ผ่าน Forticloud ก็สามารถเลือกเป็นตัว 50E ได้เช่นกันครับ เพราะสเปคแตกต่างกันแค่เรื่องมีที่เก็บข้อมูลภายในตัวหรือไม่มีครับ