เรื่อง: ต้องการ Block internet แต่ใช้งาน Teamviwer ได้ ต้อง set ยังไงครับ

11887

My Name: teeraphong ออฟไลน์
08 เม.ย. 17, 08:39:26น.
ต้องการ Block internet แต่ใช้งาน Teamviwer ได้ ต้อง set ยังไงครับ

ใช้ Fortigate 60C   Firmware Version   v5.2.5,build701 (GA)

รบกวนด้วยครับ  ขอบคุณครับ

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 10 เม.ย. 17, 10:01:59น.
ต้องทำ  Security Profiles 2 ส่วน
1.Webfilter
ใน Profiles ของ WebFilter ในที่นี้จะใช้ Static URL Filter เข้าจัดการ
ตามที่อยู่ในรูปนี้ จะ Allow URL : *teamviewer.* คือ Allow URL ของโปรแกรม teamviewer
และ * ความหมายคือ Block URL ที่ไม่เกี่ยวข้องหมดเลย ก็จะถูก Block ไป

2.Application Control
จัดการ Block Application ทุกอย่าง ที่ไม่เกี่ยวข้อง ที่ไม่ต้องการให้ออกอินเตอร์เน็ต
เพราะจะมี Application ที่อยู่ในคอมออกอินเตอร์เน็ตได้ และมี WebSite บาง Web ที่เป็น Application บน Website ครับ
จากนั้น Allow Application : teamviewer ที่ต้องการให้ใช้งาน
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เม.ย. 17, 10:04:56น. โดย earth

My Name: teeraphong ออฟไลน์
ตอบกลับ #2 24 เม.ย. 17, 12:01:03น.
ขอบคุณมากๆครับผม

บุคคลทั่วไป
ตอบกลับ #3 30 พ.ค. 17, 01:57:01น.
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ :D