เรื่อง: FSSO Agent บน AD 2 เครื่องทำไมโชว์ user ไม่เท่ากัน

6535

My Name: ชุมพล ออฟไลน์
20 เม.ย. 18, 16:49:25น.
ขออนุญาตสอบถามครับ เนื่องจากมี AD อยู่ 2 ตัว ซึ่งลง FSSO Agent ใว้ทั้งคู่
FSSO Agent ใน AD 1 มองเห็น user ที่ log on มาแค่ 8 คน
ส่วน FSSO Agent ใน AD 2 ดันมองเห็น user ที่ log on 27 คน

ผมตั้งค่าอะไรผิดหรือไม่ครับ  จริงๆ แล้ว FSSO Agent มันต้อง sync กัน และเท่ากันหรือไม่ครับ

ผมใช้ fortigate 100D
ได้ add LDAP กับ FSSO ท้ง 2 ip ใว้บน fortigate เรียบร้อยแล้ว

My Name: ToR ออฟไลน์
ตอบกลับ #1 20 เม.ย. 18, 17:20:03น.
พึ่งเคยตั้งค่าเป็นแบบนี้ครั้งแรกเหรอครับ

My Name: ชุมพล ออฟไลน์
ตอบกลับ #2 21 เม.ย. 18, 21:46:32น.
ติดตั้งมาซักพักแล้วครับ แต่เจอปัญหาเรื่อง user ในแต่ละ FSSO agent ไม่เท่ากัน ระหว่าง ad 2 ตัว.

ต้องแก้ไขโดยการ ปิดเครื่อง ad ตัวที่ 2 บ้างหละ จากนั้นค่อยรอให้ user login ใหม่อีกครั้ง ซึ่งนานๆเข้าเริ่มไม่ไหว

พอจะมีท่านใดเคยเจอปัญหานี้ หรือมีวิธีแก้ไขไหมครับ

My Name: earth ออฟไลน์
ตอบกลับ #3 23 เม.ย. 18, 09:43:03น.
จริงๆ แล้วลองให้ติดตั้ง Agent เครื่องใดเครื่องนี้ครับ  เป็นเครื่องหลักครับ
ให้ FortiGate Sync กับ Agent เครื่องเดียวก่อน (เครื่องหลัก) เครื่อง Server Primary  ครับ

ลองดูก่อนครับ